หลังจากในพื้นที่ จ.ยะลา ได้พบการแพร่ระบาดของโรคไอกรน ในกลุ่มเด็กอายุต่ำกว่า 5 ปี และกลุ่มหญิงตั้งครรภ์อายุครรภ์ 16 สัปดาห์ ขึ้นไป และมีแนวโน้มการระบาดเพิ่มขึ้น ซึ่งจากข้อมูลมีผู้ป่วยติดเชื้อ 158 ราย ผู้ป่วยเข้าข่าย 91 ราย ผู้ป่วยสะสม 448 ราย รวมผู้ป่วยกว่า 700 ราย เสียชีวิตแล้ว 2 ราย เป็นเด็กอายุ 1 เดือนกว่า เนื่องจากจากว่ายังไม่ถึงเกณฑ์ในการเข้ารับการฉีดวัคซีน รวมถึง การฉีดวัคซีนยังครอบคลุมต่ำในพื้นที่
![](http://www.konkhao.com/wp-content/uploads/2024/01/422923977_923396249403466_5740648644648485710_n.jpg)
ล่าสุด วันนี้ 26 มกราคม 2567 ผู้สื่อข่าวรายงานว่า นางยูแวรียะ ยูนูห์ ผู้อำนวยการโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพนิบงบารู อ.เมืองยะลา จ.ยะลา ได้นำเจ้าหน้าที่ รพ.สต.นิบงบารู ร่วมกับ อสม. (อาสาสมัครสาธารณสุขประจำหมู่บ้าน) ลงพื้นที่เชิงรุก เคาะประตูบ้าน ฉีดวัคซีนให้กับเด็กเล็ก เพื่อทำให้เกิดภูมิคุ้มกันหมู่ ลดการระบาดในกลุ่มเด็กที่มีอายุต่ำกว่า 7 ปี พร้อมทั้งให้คำแนะนำในการดูแลเด็กเล็ก เพื่อป้องกันการติดโรคไอกรน
นางยูแวรียะ ยูนูห์ ผู้อำนวยการโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพนิบงบรู เปิดเผยว่า จากการที่ โรคไอกรนระบาดมาประมาณ 1 เดือน พวกเราก็ไม่ได้นิ่งนอนใจ ให้ความรู้กับ อสม. (อาสาสมัครสาธารณสุขประจำหมู่บ้าน) ได้ลงพื้นที่เชิงรุก ส่วนใหญ่เราก็จะเชิงรุก ก็ คือบ้านไหนมีเด็กเราจะตามไปฉีดทุกรายในรายที่ยินยอมไม่บ่ายเบี่ยงเราก็ไปฉีด และก็บางรายก็ walk-in เข้ามา ฉีดทุกวัน ไม่มีว่า แต่ก่อนเราจะมีวัคซีนสัปดาห์ละ 1 ครั้ง วันอังคาร แต่พอระบาดปุ๊บ เราก็ฉีดทุกวัน ลงทุกวันทุกเช้า เราทำบริการทั้งใน รพ.สต.(โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบล) ช่วงบ่ายเราก็ลงพื้นที่ ไอกรนเป็นโรคที่ป้องกันได้ด้วยวัคซีนเท่านั้น มันเป็นเชื้อที่กระจายเร็วมาก และถ้าไม่ฉีดคนๆนั้นไม่มีภูมิสามารถเป็นโรคได้เลย และอาการไอ ไอจนหายใจไม่ทัน และจังหวัดยะลา ก็มีผู้เสียชีวิตไปแล้ว 2 ราย มันเป็นโรคที่ร้ายแรง ก็การป้องกันคือการฉีดวัคซีนเท่านั้นและไม่เอาเด็กไปอยู่ที่ชุมชนคนเยอะๆ ในผู้ใหญ่ก็เป็นแต่ในผู้ใหญ่จะไม่แสดงอาการและก็สามารถแพร่ให้กับลูกหลานที่บ้านได้ แพร่ให้เด็กได้ เด็กต่ำกว่า 4 ปี จะมีอาการรุนแรง
![](http://www.konkhao.com/wp-content/uploads/2024/01/422951888_923396112736813_2802205161555868615_n.jpg)
ทางด้าน นางกาตีนา หมะสาเม๊าะ ชาวบ้านที่อาศัยอยู่ในพื้นที่ หมู่ที่ 13 บ้านนิบงบารู ต.สะเตงนอก อ.รามัน จ.ยะลา ที่นำบุตรมารับการฉีดวัคซีน บอกว่า ก็เป็นห่วง เปิดโอกาสให้มาฉีดก็ฉีด เพราะว่าไอกรนระบาดอยู่ตอนนี้ ก็อันตรายอยู่ ได้ข่าวมาอันตรายเหมือนกัน เพราะว่าบางคนก็เสียชีวิต บางคนก็รักษาทัน อยากจะให้มาฉีดทุกคน ถ้าใครมีเด็กเล็ก รู้ข่าว อสม. (อาสาสมัครสาธารณสุขประจำหมู่บ้าน) ไปตาม เราก็มาเลย เพราะเรารู้ว่าระบาดอยู่ตอนนี้ เรากลัว….นางกาตีนา กล่าว
![](http://www.konkhao.com/wp-content/uploads/2024/01/422973890_923396329403458_592750801052257604_n.jpg)
สำหรับโรคไอกรน (Pertussis) เป็นโรคร้าย อาการคล้ายหวัด ติดต่อง่าย อันตรายถึงชีวิต เน้นย้ำ พาเด็กไปรับวัคซีนครบตามกำหนด หากเด็กอายุต่ำกว่า 6 ปี มีอาการไข้ต่ำๆ มีน้ำมูก ไอผิดปกติ ไอมากผิดปกติ หายใจไม่ทัน ควรรีบพาไปพบแพทย์ทันที เพื่อรับการรักษา